Quy định về chế độ nghỉ khi kết hôn

0 Thanh Niên
Năm 2011 vợ chồng tôi ly hôn. Mới đây, tôi và vợ cũ tái hôn, chúng tôi có ra UBND xã đăng ký kết hôn (lần thứ 2). 
Khi tôi xin nghỉ phép hưởng nguyên lương 3 ngày theo quy định thì công ty từ chối, lý do tôi đã có kết hôn trước đây. Như thế có đúng không? (T.V.L - Bình Đại, Bến Tre)
Điều 116, bộ luật Lao động quy định: “Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong các trường hợp sau: a/. Kết hôn: nghỉ 3 ngày; b/. Con kết hôn: nghỉ 1 ngày;...”. Quy định trên được hiểu là người lao động cứ kết hôn hợp pháp (có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật về hôn nhân gia đình và đăng ký hộ tịch) thì đương nhiên được hưởng chế độ nghỉ việc riêng 3 ngày và hưởng nguyên lương, không phân biệt là kết hôn lần thứ mấy.
Anh cứ làm đơn khiếu nại và kèm theo bằng chứng là quyết định (hoặc bản án) ly hôn trước đây và giấy chứng nhận kết hôn (năm 2015) để được lãnh đạo công ty giải quyết.

Bình luận

User
Gửi bình luận
Hãy là người đầu tiên đưa ra ý kiến cho bài viết này!

VIDEO ĐANG XEM NHIỀU

Đọc thêm