Đẩy học sinh yếu sang GDTX để dễ thi tốt nghiệp

9
Trung tâm giáo dục thường xuyên Q.Gò Vấp, TP.HCM và Trường THPT dân lập Hồng Hà đã làm trái quy định khi liên kết mở lớp bồi dưỡng văn hóa cho học sinh của trường này.

Trung tâm giáo dục thường xuyên Q.Gò Vấp, TP.HCM và Trường THPT dân lập Hồng Hà đã làm trái quy định khi liên kết mở lớp bồi dưỡng văn hóa cho học sinh của trường này.

Đẩy học sinh yếu sang GDTX để dễ thi tốt nghiệp
 Một cơ sở của Trung tâm GDTX Q.Gò Vấp (TP.HCM) - Ảnh: M.L

Học trường này, học bạ nơi khác cấp

43 học viên lớp bồi dưỡng văn hóa của Trung tâm giáo dục thường xuyên (GDTX) Q.Gò Vấp trước đây là học sinh (HS) học lớp 10 và 11 Trường THPT dân lập Hồng Hà. Từ đầu năm học 2012 - 2013, các học viên vẫn học lớp 12 nội trú tại Trường THPT Hồng Hà nhưng học bạ do trung tâm nói trên cấp. Bà Hà Thị Kim Sa, Hiệu trưởng Trường THPT Hồng Hà, thừa nhận: “Mọi việc thu học phí, trả lương giáo viên đều do chúng tôi thực hiện. Về phía trung tâm chỉ quản lý hồ sơ, hợp đồng thỉnh giảng với giáo viên và cấp học bạ cho học viên”.

 
Đẩy học sinh yếu sang GDTX để dễ thi tốt nghiệp - ảnh 2

Chúng tôi lo ngại những trường có hệ bổ túc sẽ loại học sinh yếu ở hệ THPT vào hệ GDTX. Đây là điều không hay

Đẩy học sinh yếu sang GDTX để dễ thi tốt nghiệp - ảnh 3

Nguyễn Tiến Đạt - Phó giám đốc Sở GD-ĐT TP.HCM

Bà Sa giải thích thêm: “Khi HS chuẩn bị vào lớp 12, phụ huynh của các em đã làm đơn xin cho con chuyển sang học hệ GDTX nên trường mới liên kết với trung tâm”. Theo bà Sa, HS và phụ huynh cho rằng khi chuyển qua GDTX chỉ học 7 môn (thay vì 14 môn như ở hệ THPT) sẽ có nhiều thời gian cho HS ôn thi đại học. “Mặt khác, HS phần đông là ở tỉnh, yếu môn tiếng Anh nên chuyển qua hệ GDTX cũng là để né môn này trong kỳ thi tốt nghiệp THPT”, bà Sa thừa nhận.

Điều 4 về “tổ chức liên kết đào tạo” trong Quy chế tổ chức và hoạt động của trung tâm GDTX do Bộ GD-ĐT ban hành vào năm 2007 không có mục, khoản nào cho phép trung tâm GDTX liên kết đào tạo với trường THPT. Thế nhưng, ông Hồ Tường Long, Giám đốc trung tâm này lại khẳng định: “Chúng tôi được quyền liên kết. Có sai chăng là không báo cáo với Sở về vụ việc này!”.

Ngoài liên kết với Trường THPT Hồng Hà, trung tâm này cũng liên kết với Trường trung cấp u Việt từ năm 2011 mà không thông qua hội đồng sư phạm nhà trường. Chính điều này đã gây bức xúc trong nhiều cán bộ, giáo viên trung tâm. Về khoản thu từ các lớp liên kết này, ông Long cho biết: “Chúng tôi quản lý hồ sơ HS, cấp học bạ… và tính học phí hằng tháng 100.000 đồng/học viên”.

Qua tìm hiểu của Thanh Niên, trong quá trình liên kết giảng dạy, trung tâm này cũng không có hợp đồng liên kết mà chỉ căn cứ vào biên bản ghi nhớ giữa trung tâm và bên liên quan.

Hệ bổ túc văn hóa trong trường phổ thông?

Sự phối hợp đào tạo không đúng quy định giữa trung tâm nói trên với Trường THPT Hồng Hà nhằm né quy định và “chạy” thành tích. Thực chất là đẩy HS yếu từ hệ phổ thông sang hệ GDTX để thi tốt nghiệp dễ hơn vì không phải thi môn tiếng Anh. “Hè năm rồi, tôi có nghe thông tin là Sở ngưng không cho mở lớp bổ túc văn hóa trong trường phổ thông nên tôi mới liên kết với Trung tâm Gò Vấp”, bà Hà Thị Kim Sa giải thích.

Năm học 2011 - 2012 Sở GD-ĐT TP.HCM cho một số trường THPT như: Nguyễn Trung Trực, dân lập Hồng Hà (Q.Gò Vấp), Trần Phú (Tân Phú)... mở lớp hệ bổ túc văn hóa. Ông Nguyễn Tiến Đạt, Phó giám đốc sở, giải thích: “Thời điểm đó, HS phổ thông tại những khu vực này rất đông. Cơ sở vật chất của các trung tâm GDTX Tân Phú, Tân Bình, Gò Vấp lúc đó còn thiếu thốn. Có trung tâm còn phải ở nhờ trường phổ thông. Do vậy, để đáp ứng chỗ học cho HS hệ GDTX, Sở cho phép một số trường phổ thông mở lớp bổ túc văn hóa. Nhưng hết năm học này, Sở sẽ ngưng các lớp trên”. Ông Đạt tiếp tục lý giải về việc tại sao không cho các trường phổ thông tiếp tục mở lớp bổ túc: “Chúng tôi lo ngại những trường có hệ bổ túc sẽ loại HS yếu ở hệ THPT vào hệ GDTX. Đây là điều không hay”.

Trao đổi với Thanh Niên về những sai sót của Trung tâm GDTX Q.Gò Vấp, ông Đạt cho biết: “Sở đang cho người tiến hành kiểm tra, xác minh lại các vụ việc xảy ra, cũng như vấn đề tài chính liên quan ở trung tâm”.

Điều này rất lạ!

Tôi đã rà soát kỹ tất cả các văn bản của Bộ từ trước đến nay, không có văn bản nào quy định việc các trường THPT liên kết đào tạo với trung tâm GDTX.

Tôi cũng chưa từng thấy có tiền lệ nào như vậy. Phụ huynh có nhu cầu chuyển chỗ học cho con từ hệ THPT sang trung tâm GDTX từ đầu năm học là hoàn toàn có thể được. Tuy nhiên, khi HS đã chuyển đi thì phải tuân thủ mọi quy định với cơ sở giáo dục mới chứ không thể vẫn đóng học phí ở trường cũ được. Điều này tôi thấy rất lạ. Tôi đã trao đổi với lãnh đạo Sở GD-ĐT TP.HCM và được biết, Sở cũng không cho phép và chưa từng được báo cáo về cách làm này của trường. Với quyền hạn và chức năng đã được phân cấp, Sở này phải có trách nhiệm kiểm tra, thanh tra về việc này và xử lý vi phạm.

Nguyễn Công Hinh
(Vụ trưởng Vụ Giáo dục thường xuyên, Bộ GD-ĐT)

Tuệ Nguyễn (ghi)

Minh Luân

>> Ấn định ngày công bố môn thi tốt nghiệp THPT
>> Thi tốt nghiệp THPT: Tạm ngưng lưu thông xe ben giờ cao điểm
>> Cách làm bài thi tốt nghiệp hiệu quả
>> Thi tốt nghiệp THPT tại TP.HCM: Lập hội đồng thi đặc biệt cho 9 thí sinh
>> Thi tốt nghiệp THPT: Đề thi sẽ không dài và không khó
>> Tránh phạm quy khi thi tốt nghiệp THPT
>> Dồn dập ôn thi tốt nghiệp

Bình luận 9

Gửi bình luận
Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • Tối thiểu 10 chữ
  • Tiếng Việt có dấu
  • Không chứa liên kết
Vân Lâm, Quảng Trị

Vân Lâm, Quảng Trị

Một cách đa dạng hóa các loại hình dạy học sáng tạo của cơ sở. Cần "biểu dương" gấp.
HHCC

HHCC

Đọc qua bài viết, tôi cho rằng trường làm như vậy là làm sai, không đúng quy định với sở.
lylong

lylong

Đọc qua bài viết này, có thể hiểu như sau: - Căn bệnh 100 % HS tốt nghiệp phổ thông... . - Hợp thức hóa cách loại bỏ học danh sách sinh yếu ra khỏi trường mà vẫn thu đủ tiền. - Học ngày 2 buổi + cam kết HS không phải học thêm bất cứ môn nào, có kết quả thế này chăng ? Những trường nào đang thực hiện cách tận thu như thế này sẽ tự đánh mất tên và công sức xây dựng.
Quang Tran

Quang Tran

Cách làm này đã có từ chục năm trước ở các trường PT dân lập. Sau khi thi học kỳ I, hoặc thi thử TN HS không đạt yêu cầu sẽ được nhà trường " tư vấn" chuyển sang GDTX. Đảm bảo chất lượng đào tạo các trường dân lập trên 98%, vừa thu được học phí, vừa được tiếng tỷ lệ TN cao.
lê hưng

lê hưng

Chuyện này là bình thường mà, hồi đó tôi học ở THPT Thanh Đa, một số hoc sinh yếu cũng được tư tưởng chuyển sang hệ GDTX để tăng tỷ lệ đậu tốt nghiệp cho trường. Không có gì mới cả.
Xem thêm bình luận

Có thể bạn quan tâm

VIDEO ĐANG XEM NHIỀU

Đọc thêm

Thạc sĩ Phạm Doãn Nguyên tại tọa đàm /// Đào Ngọc Thạch>

Học sinh THPT đang bị áp lực nặng về điểm

Thạc sĩ Phạm Doãn Nguyên, Phó giám đốc Trung tâm Tư vấn tuyển sinh và truyền thông Trường ĐH Kinh tế tài chính TP.HCM, cho rằng học sinh THPT hiện nay bị áp lực về điểm rất ghê gớm.
Một giờ học tiếng Anh của sinh viên một trường ĐH tại TP.HCM  /// Đào Ngọc Thạch>

Chỉ 10 - 15% sinh viên đạt chuẩn đầu ra tiếng Anh?

Nhiều học sinh dù được học tiếng Anh trong suốt thời gian dài nhưng không thể nói một câu tiếng Anh hoàn chỉnh. Rất nhiều sinh viên không đáp ứng được chuẩn đầu ra của trường ĐH và doanh nghiệp.
Tuy nhiều áp lực nhưng lương giáo viên tiểu học hiện chỉ khoảng hơn 3 triệu đồng/tháng /// Đào Ngọc Thạch>

Một người đi học có ít nhất 6 người 'giám sát' giáo viên

Lần đầu tiên, người đứng đầu ngành GD-ĐT chủ trì buổi tọa đàm để lắng nghe về thực trạng, nguyên nhân và những đề xuất nhằm giảm áp lực cho giáo viên đồng thời khẳng định sẽ rà soát để thay đổi tận gốc thực trạng này.