Bị giảm thị lực sau khi tiêm chất làm đầy để nâng mũi

0 Thanh Niên Online
Một phụ nữ 41 tuổi (ở Mỹ) đã giảm thị lực sau khi được tiêm chất làm đầy để nâng mũi. 
 /// ShutterStock - ShutterStock
ShutterStock
Bà bị phản ứng bởi calcium hydroxyapatite trong chất làm đầy. Bà bị đau ở mắt trái và thị lực mắt bị giảm, theo báo cáo của bác sĩ của Khoa Y, Đại học New York (Mỹ) đăng tải trên tạp chí JAMA Ophthalmology.
Triệu chứng này đã kéo dài liên tục suốt hai tuần cho dù bà đã nhỏ thuốc điều trị theo đơn của bác sĩ.
Bác sĩ nội trú chuyên ngành mắt Lediana Goduni của Khoa Y, Đại học New York cho biết trên Live Science mắt bệnh nhân có một lớp màng bao phủ.
Những hình ảnh khác cũng cho thấy trong mắt có những khối nhỏ trong lớp bọc ngoài võng mạc. Trong trường hợp của bệnh nhân này, những khối nhỏ này hình thành do những hạt trong chất làm đầy được tiêm vào đã di chuyển đến những mạch máu nối với mắt, bác sĩ Goduni cho biết thêm.
Theo bác sĩ Goduni, những biến chứng mắt gây nên do tiêm chất đầy nâng mũi thường không phổ biến. Nhưng chúng vẫn xảy ra và có thể rất nguy hiểm. Trong vài trường hợp nặng, những khối này có thể gây mù hoàn toàn.
Thật không may mắn, không có phương pháp điều trị nào cho tình trạng này, nhưng các bác sĩ cũng đang nỗ lực để giúp bà cảm thấy khỏe hơn. Bệnh nhân sẽ vẫn phải được họ theo dõi kỹ.
Các bác sĩ khuyên những người muốn làm đẹp, như nâng mũi, nên kiếm một nơi uy tín để tránh biến chứng trên, theo Fox News.

Bình luận

Gửi bình luận
Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • Tối thiểu 10 chữ
  • Tiếng Việt có dấu
  • Không chứa liên kết

VIDEO ĐANG XEM NHIỀU

Đọc thêm