Đi cầu phân đen sau khi đi hiến máu

0
* Sau khi đi hiến máu trở về, lúc đi đại tiện, tôi thấy ra phân màu đen. Tôi chỉ uống thuốc Tophem mà khi hiến máu người ta phát. Hiện tượng trên là thế nào? Có phải tôi bị suy yếu gan nên mới bị như vậy? Xin bác sĩ cho hướng giải quyết?Lee...@yahoo.com

PGS-TS Nguyễn Hoài Nam, Đại học Y Dược TPHCM, trả lời: Sau khi hiến máu, nhân viên y tế thường cho bệnh nhân một vài loại thuốc bổ. Trong đó có Tophem là một loại thuốc bổ máu có chứa nhiều chất sắt. Với một số người, khi sử dụng loại thuốc chứa nhiều chất sắt sẽ dẫn đến việc đi cầu thấy phân có màu đen chứ không phải do suy gan.

Tuy nhiên, cũng phải cẩn thận với khả năng xuất huyết tiêu hóa gây đi cầu phân đen. Bạn nên thử ngừng dùng thuốc đang sử dụng, nếu vẫn còn đi cầu ra phân đen thì nên đến khám ở một bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa để được chẩn đoán xác định.

Theo Người Lao Động

Bình luận

Gửi bình luận
Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • Tối thiểu 10 chữ
  • Tiếng Việt có dấu
  • Không chứa liên kết

VIDEO ĐANG XEM NHIỀU

Đọc thêm