Hà Nội 27oC Nhiều mây
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Em bé 5 tuổi hôn mê sau khi uống phải dung dịch thuốc lá điện tử

Liên Châu
lienchautn@gmail.com
07/12/2022 17:18 GMT+7

Bệnh nhi 5 tuổi vào viện trong tình trạng hôn mê, co giật, đồng tử giãn sau khi uống phải dung dịch thuốc lá điện tử.

Cảnh báo ngộ độc ma túy mới

Theo thông tin từ Bệnh viện Nhi T.Ư, mới đây các bác sĩ của Khoa Điều trị tích cực Nội khoa (Bệnh viện Nhi T.Ư) đã tiếp nhận một bệnh nhân 5 tuổi vào viện cấp cứu trong bệnh cảnh hôn mê, co giật, đồng tử giãn, mạch chậm sau khi uống dung dịch trong dụng cụ thuốc lá điện tử.

Dung dịch một số thuốc lá điện tử có thể chứa thành phần gây hại cho sức khỏe, đặc biệt là trẻ em

shutterstock

Theo Th.S-BS Trần Đăng Xoay, công tác tại Khoa Điều trị tích cực Nội khoa (Bệnh viện Nhi T.Ư), bệnh nhi được chuyển đến Bệnh viện Nhi TƯ hôm 30.11. Gia đình cho hay, cháu bé có tiền sử khoẻ mạnh nhưng tình cờ nhặt được và uống khoảng 5 ml dung dịch màu vàng trong lọ thuỷ tinh của thuốc lá điện tử. Khoảng mười lăm phút sau, người nhà phát hiện cháu co giật toàn thân, nôn, hôn mê nên sơ cứu tại bệnh viện gần nhà và chuyển tuyến lên Bệnh viện Nhi T.Ư .

Tại Bệnh viện Nhi T.Ư, các bác sĩ nghi ngờ cháu bị ngộ độc các thành phần chứa trong dung dịch thuốc lá điện tử. Tuy nhiên các triệu chứng co giật, đồng tử giãn, mạch chậm của trẻ không giải thích được hết tình trạng ngộ độc do nicotine là chất chủ yếu chứa trong thuốc lá điện tử. Vì vậy, các mẫu bệnh phẩm gồm máu, nước tiểu, dung dịch trẻ uống đã nhanh chóng được xét nghiệm. Kết quả xét nghiệm dương tính với ma tuý tổng hợp mới ADB-BUTINACA.

“Tình trạng ban đầu khi nhập viện cho thấy trẻ bị tổn thương thần kinh nặng đến mức co giật, hôn mê, suy hô hấp. Sau 2 ngày được điều trị tích cực hai ngày, cháu bé đã tỉnh lại và đang được theo dõi các biến chứng lâu dài”, bác sĩ Trần Đăng Xoay cho hay.

Học sinh lớp 3 tò mò hút thử thuốc lá điện tử, phải đi bệnh viện

Cảnh báo ma túy mới

Theo Bệnh viện Nhi T.Ư, bệnh nhi trên là trường hợp thứ hai trong thời gian gần đây bệnh viện này đã tiếp nhận và điều trị trẻ bị ngộ độc liên quan đến thuốc lá điện tử. Tuy nhiên vấn đề đáng chú ý là dụng cụ thuốc lá điện tử không chứa nicotine thông thường mà lại là vỏ bọc ngụy trang của ma tuý tổng hợp.

Chuyên gia của Khoa Điều trị tích cực nội khoa (Bệnh viện Nhi T.Ư) lưu ý, trẻ em là đối tượng nguy cơ cao dễ bị ngộ độc do uống hoặc nuốt dung dịch sử dụng thuốc lá điện tử. Thành phần thuốc lá điện tử có chứa nicotine, là một chất gây nghiện, có thể tác động xấu đến phát triển não bộ của trẻ em, ảnh hưởng đến phụ nữ mang thai và sự phát triển của thai nhi.

Trẻ em không may nuốt, uống, hoặc hấp phụ lượng lớn nicotine có thể bị ngộ độc với các biểu hiện nôn ói, nhịp tim nhanh, tăng tiết nước bọt, đau bụng, da tái nhợt, vã mồ hôi, tăng huyết áp, thở nhanh, mất kiểm soát cơ thể, mất cân bằng không thể đi lại, run tay, co giật. Trường hợp nặng có thể gây nhịp tim chậm, tụt huyết áp, rối loạn nhịp tim, sốc, hôn mê, thậm chí tử vong.

Chuyên gia này cũng lưu ý, theo Viện Khoa học hình sự, Bộ Công an, gần đây tội phạm ma tuý đã chế tạo những chất ma tuý mới đựng trong dung dịch thuốc lá điện tử, dùng dụng cụ thuốc lá điện tử để sử dụng trái phép.

Các chất ma tuý mới bao gồm: 1eP-LDS, 2-FMA, 3-FEA, 3-MMC, MDMB-4en-PINACA, ADB-BUTINACA, 4F-MDMB-BUTICA, 4F-ABUTINACA. Các chất này khi sử dụng sẽ gây ảo giác, có thể gây co giật, hôn mê, thậm chí tử vong đối với người sử dụng và những người xung quanh không may uống nhầm.

"Chính vì các tai nạn gây ra gần đây cho trẻ em liên quan đến thuốc lá điện tử, đặc biệt là ngộ độc các chất ma tuý mới, chúng tôi khuyến cáo các bậc cha mẹ chú ý hơn nữa đến việc chăm sóc các cháu. Không cho trẻ tiếp xúc gần cũng như sử dụng các chế phẩm liên quan đến thuốc lá điện tử".

Th.S - BS Trần Đăng Xoay, Khoa Điều trị tích cực Nội khoa, Bệnh viện Nhi T.Ư

Top